Tuesday, April 29, 2025
मराठी

Marathi

शाहीनबाग आंदोलनात सहभागी होण्यासाठी मुलाने वृद्ध आईला घरात कोंडले का ? जाणून घ्या सत्य

Written By Yash Kshirsagar
Feb 5, 2020
image

Claim– मुलाने आईला खोलीत डांबले आणि पत्नीसोबत शाहीन बाग आंदोलनात 1000 रुपये आणि एका बाटली साठी गेला.

Verification
CongressMuktBharat या ट्विटर हॅंडलवर एक व्हिडिओ शेअर करण्यात आला आहे. यात एक वृद्ध महिलेला एका खोलीत बंद केल्याचे दिसत आहे. काही लोक खोलीचे कुलुप तोडून आत प्रवेश करताच एक महिला तिच्याजवळ जाते आणि गळ्यात पडून मोठ्याने रडताना दिसत आहे . ट्विटमध्ये दावा करण्यात येत आहे की या महिलेचा मुलगा केवळ एक हजार रुपए आणि एक बाटली मिळते म्हणून हिंदुत्वाचा द्वेष करण्यासाठी आपल्या आईला घरात बंद करुन पत्नीसह शाहीन बाग आंदोलनात गेला. वृद्ध महिलेच्या मुलीने तिची सुटका केली.
आम्ही वायरल होत असलेल्या दाव्याची पडताळणी करण्याचे ठरवले. ट्विटरवर शेअर करण्यात आलेल्या व्हिडिओमधून काही स्क्रिनशाॅट्स काढले आणि गूगल रिव्हर्स इमेजच्या साहाय्याने शोध घेतला.
याशिवाय आम्हाला झी न्यूज ची बातमी मिळाली ज्यात व्हायरल व्हिडिओतील वृद्ध महिलेचा फोटो होता. या बातमीत म्हटले आहे की, उत्तर प्रदेशातील अलिगडमध्ये एक व्यक्तीने पत्नीसह फिरण्यास जाताना आपल्या वृद्ध आईला तब्बल दहा दिवस खोलीत बंद केले. वृद्ध महिलेच्या विवाहित महिलेला याची माहिती मिळताच ती घरी पोहचली आणि  शेजा-यांच्या मदतीने खोलीचे कुलूप तोडले.
प्रसिद्ध हिंदी वृत्तवाहिनी आज तक च्या वेबसाईटवर देखील ही बातमी प्रसिद्ध झाली आहे. यात म्हटले आहे की ती वृद्ध महिला 10 दिवस उपाशी होती, घरातील डब्यातील मिरच्या खाऊन दिवस काढत होती.
यावरुनचे हेच स्पष्ट होते की व्हायरल व्हिडिओतील वृद्ध महिलेला शाहीन बाग आंदोलनात जाण्यासाठी मुलगा आणि सुनेने खोलीत  डांबले नव्हते तर उत्तर प्रदेशातील अलिगडमध्ये मुलाने पत्नीसोबत फिरण्यासाठी आपल्या आईला खोलीत दहा दिवस डांबले होते. या व्हिडिओचा किंवा घटनेचा शाहीन बाग आंदोलनाशी संबंध नाही. सोशल मीडियात चुकीच्या दाव्याने हा व्हिडिओ व्हायरल होत आहे.
Sources
Twitter Advanced Search
Google Reverse Image
Result- False 
(कोणत्याही संशयास्पद बातमीच्या पडताळणीसाठी, सुधारणा किंवा अन्य सुचनांसाठी आम्हाला checkthis@newschecker.in वर ईमेल करा अथवा 9999499044 या व्हाट्सएप्प नंबरवर मॅसेज पाठवा.)
image
जर तुम्हाला एखाद्या दाव्याची सत्यता तपासायची असेल, अभिप्राय द्यायचा असेल किंवा तक्रार नोंदवायची असेल, तर आम्हाला व्हॉट्सअॅप करा +91-9999499044 किंवा आम्हाला ईमेल करा checkthis@newschecker.in​. आपण आमच्याशी संपर्क साधू शकता आणि फॉर्म भरू शकता.
Newchecker footer logo
Newchecker footer logo
Newchecker footer logo
Newchecker footer logo
About Us

Newchecker.in is an independent fact-checking initiative of NC Media Networks Pvt. Ltd. We welcome our readers to send us claims to fact check. If you believe a story or statement deserves a fact check, or an error has been made with a published fact check

Contact Us: checkthis@newschecker.in

17,962

Fact checks done

FOLLOW US
imageimageimageimageimageimageimage
cookie

आमची वेबसाइट कुकीज वापरते

आपली वेबसाइट कुकीज आणि समान तंत्रज्ञाने सामग्री वैयक्तिक करण्यास मदत करतात, विज्ञापन तयार करण्याची आणि मोजण्याची मदत करतात, आणि चांगला अनुभव प्रदान करतात. 'ठीक आहे' या निवडून किव्हा कुकी प्राधान्यात एक पर्याय चालू करून, आपण यावर सहमत आहात, जसं कि आमच्या कुकी धोरणात स्पष्टपणे सांगितले गेले आहे.