Newchecker.in is an independent fact-checking initiative of NC Media Networks Pvt. Ltd. We welcome our readers to send us claims to fact check. If you believe a story or statement deserves a fact check, or an error has been made with a published fact check
Contact Us: checkthis@newschecker.in
Fact Check
पाकिस्तानी मुले रद्द केलेल्या भारतीय नोटांचे गठ्ठे एका गाडीवर फिरवत आहेत.
व्हायरल दावा खोटा आहे. हा व्हिडिओ पाकिस्तानचा नाही तर लखनऊचा आहे.
सोशल मीडियावर एका गाडीवर चलनातून रद्द झालेल्या भारतीय चलनी नोटांचे गठ्ठे फिरवतानाचा एक व्हिडिओ व्हायरल होत आहे, ज्यामध्ये तो पाकिस्तानचा असल्याचा दावा केला जात आहे. ही पोस्ट पाकिस्तानमधील असल्याचा दावा करून शेअर केली जात आहे, जिथे कचरा वाहून नेणारी मुले जुन्या भारतीय चलनी नोटांशी खेळत आहेत.
व्हिडिओमध्ये, गाडी वाहून नेणाऱ्या मुलांशी बोलत असलेले दोन लोक नोट मागतात, त्यानंतर मुले ५०० रुपयांच्या नोटांचे गठ्ठे काढतात आणि त्यांना देतात. पोस्टच्या कॅप्शनमध्ये असे लिहिले आहे, “पाकिस्तानात आमच्या जुन्या ५०० रुपयांच्या भारतीय चलनी नोटा… कागद विकणारी मुले त्यांच्या कचरा गाडीवर त्या फिरवत आहेत. आता प्रश्न असा आहे की, इतक्या मोठ्या प्रमाणात भारतीय चलनी नोटा पाकिस्तानात कशा पोहोचल्या?” पोस्टची संग्रहित आवृत्ती येथे पहा. हा व्हिडिओ फेसबुक आणि इंस्टाग्रामवर देखील तो पाकिस्तानचा असल्याचा दावा करत मोठ्या प्रमाणात शेअर केला जात आहे. येथे आणि येथे अशाच पोस्ट पहा.

पाकिस्तानमध्ये एका गाडीवर भारतीय चलनी नोटांचे गठ्ठे फिरवताना मुलांना दाखवणाऱ्या व्हायरल व्हिडिओची चौकशी करण्यासाठी, आम्ही गुगल लेन्स वापरून त्याच्या कीफ्रेम्स शोधल्या. आम्हाला हा व्हिडिओ २७ डिसेंबर २०२४ रोजी Akhi Mishra नावाच्या इंस्टाग्राम अकाउंटवर अपलोड केलेला आढळला. तथापि, पोस्टमध्ये व्हिडिओबद्दल कोणतीही विशिष्ट माहिती देण्यात आली नाही.

आमच्या तपासादरम्यान, आम्हाला ब्रिजेश मिश्रा नावाच्या दुसऱ्या इन्स्टाग्राम युजरच्या अकाउंटवर या व्हिडिओशी संबंधित माहिती मिळाली. १ जानेवारी २०२५ रोजी ब्रिजेशने या घटनेची माहिती देणारा एक व्हिडिओ अपलोड केला. त्याने सांगितले की हा व्हिडिओ त्याच्या पुतण्याच्या अकाउंटवर अपलोड करण्यात आला होता आणि तो खूप आवडला होता. त्याने स्पष्ट केले की तो रस्त्यावरून चालत असताना त्याला जुन्या नोटांचे गठ्ठे घेऊन गाडीवर काही मुले दिसली आणि त्याने त्यांच्याकडे एक नोट मागितली. व्हिडिओमध्ये जुन्या नोटा दाखवताना युजरने सांगितले की तो त्या मुलांना भेटणार आहे. तथापि, त्याने पोस्टमध्ये व्हिडिओचे स्थान स्पष्ट केले नाही.

२ जानेवारी २०२५ रोजी ब्रिजेश मिश्रा यांनी त्यांच्या इंस्टाग्राम अकाउंटवर आणखी एक व्हिडिओ अपलोड केला असल्याचे दिसले. या व्हिडिओमध्ये त्यांनी व्हायरल व्हिडिओमध्ये नोटाबंदीचे भारतीय रुपये हातात धरलेल्या मुलांच्या आईशी संवाद साधला. त्यांनी स्पष्ट केले की व्हायरल व्हिडिओमधील मुले पाकिस्तान किंवा उत्तराखंडमधील नाहीत तर आसाममधील आहेत, जी लखनौमध्ये राहतात आणि उदरनिर्वाह करतात.

२ जानेवारी २०२५ रोजी कचऱ्याच्या गाडीवर दिसणाऱ्या मुलांना भेटतानाचा एक व्हिडिओ इंस्टाग्राम युजर ब्रिजेश मिश्रा यांनीही पोस्ट केला. व्हिडिओमध्ये तीच मुले गाडीवर जुन्या भारतीय चलनी नोटांसह दिसत आहेत. व्हिडिओमध्ये मुले गाणे गात असल्याचेही दिसत आहे.

व्हायरल व्हिडिओबद्दल अधिक माहितीसाठी आम्ही इंस्टाग्राम युजर ब्रिजेश मिश्रा यांच्याशी संपर्क साधला आहे, त्यांची प्रतिक्रिया मिळाल्यानंतर ही बातमी अपडेट केली जाईल.
आमच्या तपासात सापडलेल्या पुराव्यांवरून हे स्पष्ट होते की, कचऱ्याच्या गाडीवर चलनात नसलेल्या भारतीय नोटांचे गठ्ठे फिरवणाऱ्या मुलांचा हा व्हायरल व्हिडिओ पाकिस्तानचा नाही.
Sources
Instagram post shared by akhimishra511 on December 27, 2024
Instagram post shared by brijeshmishra809gonda on January 1, 2025
Instagram post shared by brijeshmishra809gonda on January 2, 2025
Instagram post shared by brijeshmishra809gonda on January 2, 2025
Salman
November 29, 2025
Vasudha Beri
November 21, 2025
Prasad S Prabhu
October 27, 2025