Newchecker.in is an independent fact-checking initiative of NC Media Networks Pvt. Ltd. We welcome our readers to send us claims to fact check. If you believe a story or statement deserves a fact check, or an error has been made with a published fact check
Contact Us: checkthis@newschecker.in
AI/Deepfake
इस्रायली सैनिक कॅमेऱ्यासमोर आत्मसमर्पण करत आहे, इराणकडे हल्ले थांबविण्यासाठी दयेची याचना करत आहे.
पोस्टची संग्रहित आवृत्ती येथे पाहता येईल.
न्यूजचेकरला क्लिपच्या तळाशी उजव्या कोपऱ्यात “Veo” असे लिहिलेले वॉटरमार्क दिसले, जे गुगलचे एआय मॉडेल आहे जे टेक्स्ट किंवा इमेज प्रॉम्प्टवरून व्हिडिओ तयार करते.
त्यानंतर आम्ही हा व्हिडिओ एक एआय-डिटेक्शन टूल हायव्ह मॉडरेशनवर चालवला, ज्यामध्ये असे आढळून आले की त्यात एआय-जनरेटेड किंवा डीपफेक कंटेंट असण्याची शक्यता ८८% आहे.
मिसइन्फॉर्मेशन कॉम्बॅट अलायन्स (एमसीए) च्या डीपफेक्स अनालिसिस युनिट (डीएयू), ज्यामध्ये न्यूजचेकरचा समावेश आहे, त्यांनी देखील क्लिपचे विश्लेषण केले. डीएयूने हिया डीपफेक व्हॉइस डिटेक्टरचा वापर केला, ज्यामध्ये ऑडिओ ट्रॅक एआय द्वारे जनरेट किंवा मॉडिफाइड केल्याचे आढळले, तर डीपफेक-ओ-मीटरमध्ये असे आढळून आले की सहा ऑडिओ क्लासिफायर्सपैकी चार ऑडिओ “एआय-जनरेटेड” असण्याची शक्यता अत्यंत उच्च आहे.
Sources
Hive Moderation tool
DAU’s analysis
Prasad S Prabhu
June 24, 2025
Runjay Kumar
June 18, 2025
Kushel Madhusoodan
June 14, 2025