Newchecker.in is an independent fact-checking initiative of NC Media Networks Pvt. Ltd. We welcome our readers to send us claims to fact check. If you believe a story or statement deserves a fact check, or an error has been made with a published fact check
Contact Us: checkthis@newschecker.in
Crime
Claim
रायबरेलीमध्ये एका मुस्लिम तरुणाने महाकुंभाच्या बॅनरवर लघवी केली.
Fact
रायबरेली येथील महाकुंभाच्या बॅनरपासून ३-४ फूट अंतरावर लघवी करताना पकडलेला तरुण मुस्लिम नव्हता तर हिंदू होता.
रायबरेलीमध्ये महाकुंभाच्या बॅनरवर एका मुस्लिम तरुणाने लघवी केली असे सांगत प्रयागराजमध्ये आयोजित महाकुंभमेळ्याशी संबंधित एक व्हिडिओ सोशल मीडियावर व्हायरल होत आहे. व्हिडिओमध्ये लोकांचा जमाव एका तरुणाला मारहाण करताना दिसत आहे. असा दावा केला जात आहे की व्हिडिओमध्ये दिसणारा तरुण मुस्लिम आहे, जो रायबरेलीमध्ये हिंदू देवी-देवतांच्या प्रतिमा असलेल्या महाकुंभाच्या बॅनरवर लघवी करताना पकडला गेला आहे.
१२ जानेवारी २०२५ च्या एक्स-पोस्टच्या (संग्रहण) कॅप्शनमध्ये असे लिहिले आहे की, “मुस्लिम तरुण हिंदू देवतांच्या चित्रांवर लघवी करत होता… हे प्रकरण उत्तर प्रदेशातील रायबरेली येथील आहे जिथे दिवसातून पाच वेळा नमाज पढणारा एक मुस्लिम शहबाज देवतांच्या चित्रांवर लघवी करत होता. तो फिरत होता आणि लघवी करत होता, जनतेने त्याला पाहिले, म्हणून प्रथम त्याच्यावर उपचार करण्यात आले आणि नंतर त्याला ऑपरेशनसाठी यूपी पोलिसांच्या स्वाधीन करण्यात आले.” अशा इतर पोस्ट येथे, येथे आणि येथे पहा.
दाव्याची पडताळणी करण्यासाठी, आम्ही गुगलवर व्हायरल दाव्याशी संबंधित कीवर्ड शोधले. या काळात, आम्हाला आरोपी तरुण मुस्लिम असल्याचे सांगणारा कोणताही विश्वासार्ह रिपोर्ट सापडला नाही. फ्री प्रेस जर्नलने प्रकाशित केलेल्या बातमीत म्हटले आहे की ही घटना १० जानेवारी २०२४ रोजी संध्याकाळी बछरावन शहराच्या मुख्य चौकात घडली. बातमीत म्हटले आहे की, “पोलिसांनी पुष्टी केली आहे की घटनेची चौकशी केली जात आहे आणि बॅनरवर लघवी करणाऱ्या तरुणाचा शोध सुरू आहे.”
तपासादरम्यान, आम्हाला आढळले की व्हायरल पोस्टच्या कमेंट सेक्शनमध्ये काही लोकांनी हा दावा फेटाळून लावला आहे आणि म्हटले आहे की या प्रकरणातील आरोपी तरुण मुस्लिम नाही तर हिंदू आहे. तसेच, ‘युथ अगेन्स्ट हेट’ नावाच्या एका युजरने या मुद्द्यावर रायबरेली पोलिसांचे विधान कमेंट सेक्शनमध्ये पोस्ट केले आहे, ज्यामध्ये त्या तरुणाचे नाव विनोद असल्याचे सांगितले आहे.
तपासादरम्यान, आम्हाला आढळले की व्हायरल दाव्यासह शेअर केलेल्या दुसऱ्या एक्स-पोस्टवर, रायबरेली पोलिसांनी १३ जानेवारी २०२५ रोजी उत्तर दिले आहे, ज्यामध्ये जातीय दाव्याचे खंडन केले आहे. रायबरेली पोलिसांनी त्यांच्या अधिकृत एक्स हँडलवरून कमेंट सेक्शनमध्ये या घटनेशी संबंधित प्रेस रिलीज देखील शेअर केली आहे. प्रेस रिलीजमध्ये असे लिहिले आहे की, “’महाकुंभाच्या बॅनरवर दुसऱ्या समुदायातील तरुणाने लघवी केल्याच्या’ प्रकरणाच्या संदर्भात, तपासात असे दिसून आले की त्या तरुणाचे नाव विनोद होते, जो कन्नौज जिल्ह्यातील रहिवासी होता, जो सायकल चालवतो आणि बाजारात अन्न विकतो. १०.०१.२०२५ च्या रात्री, सुमारे २०.०० वाजता, तो बछरावन ब्लॉकमधील भिंतीजवळ अत्यंत मद्यधुंद अवस्थेत बसला होता. तिथे उपस्थित असलेल्या काही लोकांनी त्याला जेवणही दिले. दारूच्या नशेत त्याने भिंतीपासून ३-४ फूट अंतरावर लघवी करायला सुरुवात केली. काही लोकांनी याचा निषेध केला आणि त्याला दुसऱ्या समुदायाचा असल्याचे सांगून मारहाण करण्यास सुरुवात केली, परंतु तेथे उपस्थित असलेल्या लोकांनी विनोद या तरुणाला ओळखले आणि त्याला घटनास्थळावरून हाकलून लावले. चौकशी केल्यावर, त्या तरुणाचे नाव विनोद फेरिवाला असल्याचे आढळून आले, जो कन्नौज जिल्ह्यातील रहिवासी होता. तो भिंतीजवळ दारू पिऊन लघवी करत होता आणि त्याला कुंभाच्या बॅनरची माहिती नव्हती. तरुण वेगळ्या समुदायाचा आहे असे म्हणणे पूर्णपणे खोटे आणि निराधार आहे.”
अधिक माहितीसाठी, आम्ही रायबरेलीच्या बछरावन पोलिस स्टेशनच्या प्रभारीशी बोललो. फोनवर झालेल्या संभाषणादरम्यान त्यांनी सांगितले की, सदर प्रकरणातील आरोपी मुस्लिम नव्हता तर तो हिंदू समुदायाचा होता. त्यांनी स्पष्ट केले की या प्रकरणातील आरोपी विनोदने महाकुंभाच्या पोस्टरवर लघवी केली नव्हती.
तपास केल्यावर, आम्ही या निष्कर्षापर्यंत पोचलो की रायबरेलीमध्ये महाकुंभाच्या बॅनरवर एका मुस्लिम व्यक्तीने लघवी केल्याचा दावा निराधार आहे.
Sources
Report published by Free Press Journal on 11th January 2025.
X post by Raebareli Police on 13th January 2025.
Phonic conversation with Bachrawan Police.
(हे आर्टिकल न्यूजचेकर हिंदीसाठी सर्वप्रथम कोमल सिंग यांनी केले असून ते येथे वाचता येईल.)
कोणत्याही संशयास्पद बातम्यांवरील तपास, दुरुस्ती किंवा इतर सूचनांसाठी, आम्हाला व्हाट्सएप करा: 9999499044 किंवा ईमेल करा: checkthis@newschecker.in. फॅक्टचेक्स आणि ताज्या अपडेटसाठी आमच्या WhatsApp चॅनेलला फॉलो करा
Vasudha Beri
May 16, 2025
Komal Singh
May 13, 2025
Runjay Kumar
May 13, 2025