Newchecker.in is an independent fact-checking initiative of NC Media Networks Pvt. Ltd. We welcome our readers to send us claims to fact check. If you believe a story or statement deserves a fact check, or an error has been made with a published fact check
Contact Us: checkthis@newschecker.in
Fact Check
दहशतवादी हल्ल्यानंतर नियंत्रण रेषेवर भारत-पाकिस्तानमध्ये गोळीबार झाला.
दहशतवादी हल्ल्यानंतर नियंत्रण रेषेवर भारत-पाकिस्तान गोळीबाराचा व्हिडिओ जुना आहे. ही घटना २०२० मध्ये घडली होती.
जम्मू आणि काश्मीरमधील पहलगाम येथे दहशतवाद्यांच्या हल्ल्यात किमान २६ जण ठार झाले. रक्तरंजित घटना घडल्यानंतर नियंत्रण रेषेवर भारत आणि पाकिस्तानमध्ये गोळीबार सुरु झाल्याच्या विधानासह एक व्हिडिओ शेअर केला जात आहे.
आज, मीडिया रिपोर्ट्समध्ये म्हटले आहे की २३ एप्रिल २०२५ रोजी पहलगाम दहशतवादी हल्ल्यानंतर पाकिस्तानी सैन्याने पूंछ भागात युद्धबंदीचे उल्लंघन केले. तथापि, भारतीय सैन्याने प्रत्युत्तर दिल्याचे कोणतेही दृश्य किंवा व्हिडिओ प्रकाशित झालेले नाहीत. या संदर्भात, व्हायरल होत असलेला व्हिडिओ खरा आहे की नाही हे आम्ही पडताळण्याचा प्रयत्न केला.
व्हाट्सअपवर व्हायरल झालेल्या व्हिडिओसह असलेल्या विधानात असे लिहिले आहे की, “ब्रेकिंग: तट्टा पानी सेक्टरमध्ये भारतीय सैन्याने केलेल्या शस्त्रसंधी उल्लंघनाच्या प्रत्युत्तरात किमान १२ पाकिस्तानी सैनिक ठार, ३ चौक्या आणि २ तोफखाना तळ उद्ध्वस्त. मोठ्या प्रमाणात तोफखाना आणि तोफगोळ्यांचा मारा झाल्याचे वृत्त आहे. (स्त्रोत)”
व्हायरल व्हिडिओची चौकशी करण्यासाठी, आम्ही व्हिडिओच्या कीफ्रेम्स तपासण्यासाठी गुगल लेन्सचा वापर केला. आम्हाला १ मे २०२० रोजी इंडियन आर्मी – भारतीय रक्षक नावाच्या फेसबुक पेजने शेअर केलेला एक व्हिडिओ सापडला. हा व्हिडिओ व्हायरल व्हिडिओसारखाच आहे. कॅप्शनमध्ये लिहिले आहे, “आणि बदला सुरूच राहील…”
हाच व्हिडिओ १५ एप्रिल २०२० रोजी IAF Garud नावाच्या दुसऱ्या फेसबुक पेजवर शेअर करण्यात आला होता.
हे दोन्ही फेसबुक व्हिडिओ पाहिल्यानंतर, आम्ही व्हायरल व्हिडिओची त्याच्याशी तुलना केली. दृश्यांच्या कीफ्रेम्स सारख्याच असल्याचे आढळले.
त्यानंतर, आम्ही अधिक शोध घेतला आणि १४ जून २०२० रोजी रिपब्लिक भारतने युट्यूबवर पोस्ट केलेला एक व्हिडिओ पाहिला. व्हिडिओच्या कॅप्शनमध्ये असे लिहिले आहे, “पूंछमध्ये शस्त्रसंधीचे उल्लंघन, सैन्याकडून योग्य प्रत्युत्तर.”
या पुराव्यांनुसार, भारत आणि पाकिस्तानमधील गोळीबाराचा व्हिडिओ जुना आणि २०२० चा आहे तसेच तो अलिकडच्या पेहलगाम दहशतवादी हल्ल्यानंतरचा नाही, हे स्पष्ट झाले.
Sources
Facebook Post By ‘Indian Army group’, Dated May 14, 2021
Facebook Post By @jaijawanjaihind, Dated May 1, 2020
Facebook Post By @GarudPeGarv, Dated April 15, 2020
YouTube Video By Republic Bharat, Dated June 14, 2020,
(हे आर्टिकल न्यूजचेकर कन्नड आणि इंग्रजीनेही प्रसिद्ध केले आहे.)
Runjay Kumar
May 29, 2025
Prasad S Prabhu
May 24, 2025
Prasad S Prabhu
May 20, 2025