Fact Check
रमजानमध्ये पवन कल्याण इफ्तार पार्टी करत आहेत? सत्य जाणून घ्या
Claim
रमजानमध्ये पवन कल्याण इफ्तार पार्टी करतानाचा व्हिडीओ.
Fact
हा सहा वर्षे जुना व्हिडिओ आंध्र प्रदेशातील विधानसभा निवडणुकी दरम्यानचा आहे.
आंध्र प्रदेशचे उपमुख्यमंत्री आणि जनसेना पक्षाचे अध्यक्ष पवन कल्याण यांचा एक व्हिडिओ सोशल मीडियावर शेअर केला जात आहे ज्यामध्ये असा दावा केला जात आहे की पवन कल्याण रमजानमध्ये इफ्तार पार्टी करत आहेत.
तथापि, आमच्या तपासात आम्हाला आढळले की व्हायरल व्हिडिओ सुमारे सहा वर्षे जुना आहे आणि २०१९ मधील आंध्र प्रदेश विधानसभा निवडणुकीच्या काळातील आहे.
व्हायरल झालेला व्हिडिओ सुमारे १ मिनिट ३४ सेकंदांचा आहे, ज्यामध्ये पवन कल्याण इस्लामिक टोपी घालून बिर्याणीचा आस्वाद घेताना दिसत आहे. या काळात, मुस्लिम समुदायातील इतर अनेक लोकही तिथे दिसतात.
‘सनातन धर्माचे रक्षक पवन कल्याण, टोपी घालून, रमजानमध्ये मुस्लिम बांधवांच्या इफ्तारच्या पदार्थांचा आस्वाद घेत आहेत’ अशा कॅप्शनसह हा व्हिडिओ ट्विटरवर शेअर केला जात आहे.

हा व्हिडिओ फेसबुकवरही अशाच दाव्यासह शेअर करण्यात आला आहे.

Fact Check/ Verification
रमजानमध्ये पवन कल्याणने इफ्तार पार्टी आयोजित केल्याचा दावा करणाऱ्या व्हायरल व्हिडिओची सत्यता तपासण्यासाठी, आम्ही संबंधित कीफ्रेम्स वापरून रिव्हर्स इमेज सर्च केला. या काळात, आम्हाला २५ मार्च २०१९ रोजी GNN TV TELUGU च्या YouTube अकाउंटवरून अपलोड केलेला एक व्हिडिओ सापडला.

हा व्हिडिओ व्हायरल व्हिडिओचा मोठा व्हर्जन होता. या जवळजवळ ३ मिनिटांच्या व्हिडिओमध्ये, पवन कल्याण पहिल्यांदाच एका वृद्ध महिलेकडून कविता ऐकताना दिसतात. त्यानंतर, ते मुस्लिम टोपी घालून बिर्याणी खातानाही दिसतात. तथापि, व्हिडिओसोबत असलेल्या कॅप्शन आणि वर्णनात कोणतीही विशिष्ट माहिती देण्यात आलेली नाही.
वर दिलेल्या माहितीच्या आधारे कीवर्ड सर्च केल्यावर, आम्हाला २५ मार्च २०१९ रोजी हंस इंडियाच्या वेबसाइटवर प्रकाशित झालेला एक फोटो-रिपोर्ट सापडला, ज्यामध्ये व्हायरल व्हिडिओशी संबंधित अनेक छायाचित्रे होती. यात असेही सांगण्यात आले आहे की ही दृश्ये गुंटूरमधील निवडणूक प्रचारातील आहेत.

दरम्यान, आम्हाला २५ मार्च २०१९ रोजी पवन कल्याणच्या जनसेना पक्षाच्या फेसबुक अकाउंटवरून पोस्ट केलेले अनेक फोटो देखील आढळले. फोटोंसोबतच्या कॅप्शनमध्ये असे म्हटले आहे की २०१९ च्या आंध्र प्रदेश विधानसभा निवडणुकीसाठी गुंटूर दौऱ्यादरम्यान, जनसेना अध्यक्ष पवन कल्याण यांनी गुंटूर पूर्व विधानसभेतील जनसेना उमेदवार शेख झिया-उर-रहमान यांच्या घरी भेट दिली.

आमच्या तपासणीत, आम्हाला २०१९ मध्ये रमजानच्या तारखा देखील आढळल्या आणि कळले की त्या वर्षी ५ मे ते ३ जून या कालावधीत रमजानचा सण साजरा करण्यात आला.

Conclusion
आमच्या तपासात सापडलेल्या पुराव्यांवरून हे स्पष्ट होते की, रमजान दरम्यान व्हिडिओमध्ये पवन कल्याण इफ्तार पार्टी करताना दिसत आहेत हा दावा खोटा आहे, हा व्हिडिओ सुमारे ६ वर्षे जुना आहे आणि आंध्र प्रदेश विधानसभा निवडणुकीच्या काळातील आहे.
Our Sources
Video Uploaded by GNN TV TELUGU YT account
Article Published by Hans India on 25th March 2019
Facebook Post by Jansena on 25th March 2019