Newchecker.in is an independent fact-checking initiative of NC Media Networks Pvt. Ltd. We welcome our readers to send us claims to fact check. If you believe a story or statement deserves a fact check, or an error has been made with a published fact check
Contact Us: checkthis@newschecker.in
Fact Check
Claim
तामिळनाडूतील महिलेने दुबईत एका पाकिस्तानी महिला बॉक्सरचे खुले आव्हान स्वीकारले आणि तिला काही वेळातच खाली पाडले.
Fact
व्हायरल व्हिडिओमध्ये दिसत असलेल्या दोन्ही महिला भारतीय आहेत आणि सलवार कमीज घातलेली महिला प्रत्यक्षात हरियाणातील कविता देवी आहे.
तामिळनाडूतील महिलेने पाकिस्तानी लेडी बॉक्सरला खुले आव्हान स्वीकारून हरवले असे सांगत सलवार कमीज घातलेली महिला बॉक्सिंग रिंगमध्ये महिला कुस्तीपटूला खाली पाडताना दाखवणारा व्हिडिओ सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्मवर व्हायरल होत आहे. व्हिडीओ शेअर करणाऱ्यांचा दावा आहे की तामिळनाडूतील एका महिलेने दुबईमध्ये पाकिस्तानी महिला बॉक्सरचे खुले आव्हान स्वीकारले आणि काही वेळातच तिला खाली पाडले. न्यूजचेकरला हा दावा खोटा असल्याचे आढळले.
अनेक सोशल मीडिया युजर्स पुढील कॅप्शनसह व्हिडिओ शेअर करीत आहेत, “दुबई येथे झालेल्या महिला कुस्ती स्पर्धेचा अंतिम सामना एका पाकिस्तानी महिला कुस्तीपटूने जिंकला. कुस्ती स्पर्धा पाहणाऱ्या भारतीय महिलांची त्यांनी खिल्ली उडवली आणि कोणत्याही भारतीय महिलेला मंचावर येऊन त्याच्याशी स्पर्धा करण्याचे आव्हान दिले. अचानक तामिळनाडूतील कविता विजयालक्ष्मी नावाच्या एका भारतीय मुलीने हात वर केला आणि ती तयार असल्याचे सांगितले. आरएसएसच्या महिला विंगमध्ये प्रशिक्षण घेतलेली चामुंडा रुपा थाली ही महिला भगवे कपडे परिधान करून मंचावर दिसली आणि तिने पाकिस्तानी कुस्तीपटूला दोनदा पराभूत केले. पाहण्याचा आनंद घ्या. आपल्या देशाचा अपमान करणाऱ्यांचे हेच नशीब.”
न्यूजचेकरला आमच्या WhatsApp टीपलाइन (+91 9999499044) वर अनेक युजर्सद्वारे समान दावा प्राप्त झाला असून त्याची सत्यता तपासण्याची विनंती करण्यात आली आहे.
न्यूजचेकरने व्हायरल क्लिपच्या मुख्य फ्रेम्सवर Google रिव्हर्स इमेज सर्च केले ज्यामुळे आम्हाला डेक्कन क्रॉनिकलने 17 जून 2016 रोजी दिलेल्या रिपोर्टमध्ये ‘व्हिडिओ: सलवार कमीज घातलेली पंजाबी महिला चुरशीच्या लढतीत प्रो रेसलरला नॉकडाउन करते.’ असे व्हायरल व्हिडिओमधील स्क्रीनशॉटच्या माध्यमातून लिहिले आहे. रिइपोर्टमध्ये “पिवळ्या सलवार-कमीज घातलेल्या एका तरुणीने” महिला कुस्तीपटू बीबी बुल बुलला “मिनिटांतच” कसे खाली पाडले याचे तपशीलवार वर्णन केले आहे. यामध्ये कविता नावाची हरियाणाची माजी पोलीस अधिकारी असल्याची ओळख पटली असून ती पॉवर लिफ्टिंग आणि मिक्स्ड मार्शल आर्ट्स चॅम्पियन देखील आहे. मोठ्या प्रमाणावर दावा केल्याप्रमाणे, कोणत्याही भारत विरुद्ध पाकिस्तान परिस्थितीचा उल्लेख आम्हाला आढळला नाही.
व्हिडिओकडे बारकाईने पाहिल्यावर, आम्हाला द ग्रेट खलीची चित्रे असलेली होर्डिंग्ज आणि व्हिडिओच्या अनेक फ्रेम्समध्ये त्यांच्यावर लिहिलेला “CWE” मजकूर दिसतो. CWE ही खलीने सुरू केलेली जालंधर-येथील कुस्ती अकादमी आहे.
एक सुगावा घेऊन, आम्ही पुढे Google वर “BB Bull Bull Vs Kavita CWE” साठी कीवर्ड शोध घेतला ज्यामध्ये DNA द्वारे 30 सप्टेंबर 2017 रोजी ‘पाहा: भारताची पहिली व्यावसायिक महिला कुस्तीपटू, बीबी बुल बुल माजी एमएमए चॅम्पियन कविता कडून नॉक्ड डाउन’ या शीर्षकाचा लेख आला.’ यामध्येही व्हायरल व्हिडीओचे स्क्रिनशॉट असून म्हटले आहे की बीबी बुल बुल, जी भारतातील पहिली व्यावसायिक महिला कुस्तीगीर आहे, तिला हरियाणाच्या माजी पोलीस अधिकारी MMA चॅम्पियन कविता जालंधर (पंजाब) ने कॉन्टिनेंटल रेसलिंग एंटरटेनमेंट (CWE) च्या हबमध्ये द्वंद्वयुद्धादरम्यान पॉवर-लिफ्टिंगद्वारे खाली पाडले. विशेष म्हणजे, लेखात एम्बेड केलेल्या YouTube व्हिडिओची लिंक खराब झाली होती.
आम्हाला व्यावसायिक कुस्तीपटू बीबी बुल बुल आणि सलवार कमीज घातलेली महिला कविता यांच्यातील द्वंद्वयुद्धाचे अनेक रिपोर्ट सापडले, ज्यात व्हायरल व्हिडिओचे स्निपेट्स आणि स्क्रीनशॉट्स आहेत. तुम्ही येथे, येथे आणि येथे असे रिपोर्ट पाहू शकता.
BB Bull Bull आणि Kavita बद्दल अधिक जाणून घेण्यासाठी न्यूजचेकरने तपास चालू ठेवला आणि खलीच्या CWE वर ‘द बिग फाइट’ नावाचा द टेलिग्राफचा एक लेख समोर आला. यामध्ये अकादमी आणि त्याच्या विद्यार्थ्यांबद्दल सविस्तर माहिती दिली. यात सरबजीत कौर आणि कविता देवी यांचा देखील उल्लेख केला आहे, “ज्या महिला कुस्तीपटूंनी त्यांच्या शैलीने स्काउट्सना प्रभावित केले, त्यापैकी कौर यांना बीबी बुल बुल या रिंग नावाने ओळखले जाते तर कविता यांना हार्ड केडी म्हणून ओळखले जाते.” अशी माहिती मिळाली.
रिपोर्टमध्ये पुढे असेही म्हटले आहे की हार्ड केडी आणि बीबी बुल बुल यांच्यातील काही सामने व्हायरल झाले आहेत. व्हिडिओमध्ये, बीबी बुल बुल गर्दीला आव्हान देत आहे आणि कविता, सलवार-सूट घातलेली आहे, “येथे, प्रत्येक गोष्ट मनोरंजक बनवण्याचे आव्हान आहे,” कविता म्हणते.
सरबजीत कौर उर्फ बीबी बुल बुल हिची भारतातील पहिली महिला प्रो रेसलर म्हणून ओळख झाली आहे. पीटीसी पंजाबीवरील तिची मुलाखत येथे पाहता येईल.
वर्ल्ड रेसलिंग एंटरटेनमेंट (WWE) मध्ये स्पर्धा करणारी कविता देवी ही पहिली भारतीय महिला आहे. WWE इंडियाच्या अधिकाऱ्याच्या ट्विटर हँडलवर पोस्ट केलेल्या व्हिडिओमध्ये, देवीने स्वतः हरियाणाची असल्याची पुष्टी केली आणि ती तामिळनाडूची असल्याचा खोटा दावा खोटा ठरवला आणि काही माध्यमांनी तिला “पंजाबी महिला” म्हटले आहे.
अशा प्रकारे असा निष्कर्ष निघतो की, व्हायरल व्हिडिओमध्ये दिसणाऱ्या दोन्ही महिला भारतीय आहेत आणि सलवार कमीज घातलेली महिला प्रत्यक्षात हरियाणातील कविता देवी आहे.
एका पाकिस्तानी महिला बॉक्सरला तामिळनाडूतील सलवार कमीज घातलेल्या महिलेने खाली पाडल्याचा दावा करणाऱ्या व्हायरल पोस्ट खोट्या आहेत.
Sources
Report By Deccan Chronicle, Dated June 17, 2016
Report By DNA, Dated September 30, 2017
Facebook Post By PTC Punjabi, Dated February 5, 2020
(हे आर्टिकल सर्वप्रथम न्यूजचेकर इंग्रजीसाठी वसुधा बेरी यांनी केले असून, ते इथे वाचता येईल.)
कोणत्याही संशयास्पद बातम्यांवरील तपास, दुरुस्ती किंवा इतर सूचनांसाठी, आम्हाला व्हाट्सएप करा: 9999499044 किंवा ईमेल करा: checkthis@newschecker.in. फॅक्टचेक्स आणि ताज्या अपडेटसाठी आमच्या WhatsApp चॅनेलला फॉलो करा
Vasudha Beri
July 7, 2025
Runjay Kumar
June 26, 2025
Runjay Kumar
May 29, 2025